Tàu KN413 của Chi đội kiểm ngư 4 đưa bệnh nhân từ Trường Sa vào bờ
Tối 25-5, Tàu KN413 của Chi đội kiểm ngư 4, Cục Kiểm ngư cập cảng quốc tế Cam Ranh, Khánh Hòa, đưa ngư dân Nguyễn Văn Minh vào bờ để tiếp tục điều trị ở bệnh viện tuyến trên.
Trước đó, ngày 21-5, ngư dân Nguyễn Văn Minh khi đang khai thác thủy hải sản trên biển thì bị giảm áp do lặn sâu. Khi phát hiện tai biến, tàu cá QNg 90690TS đã đưa ngư dân Minh lên đảo Tốc Tan A sơ cứu, sau đó được chuyển tuyến về đảo Phan Vinh.
Tàu KN413 chuẩn bị cập cảng
Khi lên đảo Phan Vinh, bệnh nhân Minh trong tình trạng huyết áp thấp, mạch chậm, khó thở, nửa người dưới tê bì, chân phù nề, rối loạn cơ vòng, đại tiểu tiện không tự chủ. Quân y đảo Phan Vinh đã thăm khám, cho bệnh nhân thở ô xy, truyền dịch, chống phù tủy, kháng sinh dự phòng.
Bệnh nhân được đưa lên bờ
Chiều 23-5, Tàu KN413 xuất phát đưa bệnh nhân Minh vào bờ để chữa trị. Quá trình đưa bệnh nhân từ đảo Phan Vinh vào bờ có 1 bác sĩ và 2 y sỹ đi cùng theo dõi sức khỏe bệnh nhân Minh. Hiện tại sức khỏe bệnh nhân đã ổn định hơn, Chi đội kiểm ngư 4 đã bàn giao bệnh nhân cho gia đình để chuyển lên tuyến trên tiếp tục điều trị.
Các bác sỹ Đội điều trị 486, Vùng 4 Hải quân kiểm tra sức khỏe bệnh nhân
Ngư dân Nguyễn Văn Minh sinh năm 1991, quê ở xã An Chấn, huyện Tuy An, tỉnh Quảng Ngãi, là thuyền viên tàu cá QNg 90690TS do ông Ngô Văn Năm làm thuyền trưởng.
Tin, ảnh: Đức Thu
Bài viết, video, hình ảnh đóng góp cho chuyên mục vui lòng gửi về bhqdt@baohaiquanvietnam.vn
- Toàn văn lời điếu tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - ( 26-07-24 03:00 )
- Vùng 2 giao nhiệm vụ cho Đội tuyển tham gia hội thi “Dân vận khéo” - ( 26-07-24 02:00 )
- Chính ủy Hải quân thăm, tặng quà gia đình Anh hùng, liệt sĩ Đổng Quốc Bình - ( 26-07-24 02:00 )
- Đảng uỷ Học viện Hải quân lãnh đạo, chỉ đạo hoàn thành tốt các nhiệm vụ - ( 26-07-24 10:00 )
- Trường Cao đẳng Kỹ thuật Hải quân tập huấn cán bộ đợt 2 năm 2024 - ( 26-07-24 10:00 )